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SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI, 
(SHERIA NA. 11 YA 2022) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64) 

_______ 
 

KANUNI ZA TARATIBU ZA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO DHIDI YA UKIUKWAJI 
WA MISINGI YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI ZA MWAKA  2023 

 
SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Taratibu za Kushughulikia Malalamiko ya Ukiukwaji wa 
Misingi ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi za Mwaka 2023. 

  
Matumizi 
 

 2. Kanuni hizi zitatumika Tanzania Bara na 
Tanzania Zanzibar isipokuwa kwa Tanzania Zanzibar 
hazitatumika kwa mambo yasiyo ya Muungano. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi wa Tume 

iliyoanzishwa chini ya masharti ya Sheria; 
 “Kamati” maana yake ni Kamati ya kusikiliza lalamiko 

iliyoteuliwa chini ya kanuni ya 17(2); 
 
 

“kanuni za maadili za ulinzi wa taarifa binafsi” maana 
yake ni kanuni zilizotayarishwa na mkusanyaji au 
mchakataji na kuidhinishwa na Tume ikiainisha, 
pamoja na mambo mengine, maadili na miiko 
inayopaswa kuzingatiwa wakati wa ukusanyaji au 
uchakataji wa taarifa binafsi; 

 “lalamiko” maana yake ni maelezo ya msingi ya suala au 
kitendo kinacholalamikiwa na mlalamikaji 
kuhusiana na uchakataji au matumizi mengine 
yoyote yanayokiuka misingi ya ulinzi wa taarifa 
binafsi za mhusika wa taarifa unaofanywa na 
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mkusanyaji au mchakataji; 
 “mchakataji” ina maana sawa na iliyotolewa katika 

Sheria; 
 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu 

wa Tume aliyeteuliwa katika kifungu cha 11 cha 
Sheria; 

 “mkusanyaji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi 
ya umma ambayo peke yake au kwa pamoja na 
taasisi nyingine huamua madhumuni na njia za 
uchakataji wa taarifa binafsi; na pale ambapo 
madhumuni na njia za uchakataji zimebainishwa 
katika sheria, “mkusanyaji” ni mtu, taasisi nafsi au 
taasisi ya umma iliyoteuliwa kwa mujibu wa 
sheria na itajumuisha mwakilishi wake;  

 “mlalamikaji” maana yake ni mtu aliyewasilisha lalamiko 
kwa Tume kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

 “mlalamikiwa” maana yake ni mkusanyaji au mchakataji 
au mtu yeyote ambaye lalamiko limewasilishwa 
dhidi yake; 

 “mlalamikiwa mbadala” maana yake ni mtu asiye sehemu 
ya lalamiko lakini mlalamikiwa ana lalamiko dhidi 
yake; 

 “msuluhishi” maana yake ni afisa wa Tume ambaye 
amepewa jukumu la kusuluhisha wahusika wa 
lalamiko chini ya kanuni ya 14; 

 “mwakilishi aliyeidhinishwa” maana yake ni mtu 
aliyeruhusiwa kwa mujibu wa Sheria, 
kumuwakilisha mlalamikaji au mlalamikiwa 
katika lalamiko chini ya Kanuni hizi; 

 “notisi ya adhabu” maana yake ni notisi inayotolewa chini 
ya kanuni ya 22; 

 “notisi ya utekelezaji” maana yake ni notisi inayotolewa 
chini ya kanuni ya 21;  

Sheria Na.  
11 ya 2022 
 
 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi;  

“Tume” maana yake ni Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
iliyoanzishwa chini ya masharti ya Sheria; na 

 “tuzo” maana yake ni uamuzi wa Tume katika lalamiko la 
msingi, na inajumuisha uamuzi wowote wa awali; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na 
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masuala ya mawasiliano. 
  

SEHEMU YA PILI 
KUWASILISHWA KWA LALAMIKO 

 
Kuwasilisha 
lalamiko 

 4.-(1) Mtu yeyote atakayebaini ukiukwaji wa 
misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi au kutoridhishwa na 
uamuzi wa mkusanyaji au mchakataji kuhusuana na 
taarifa binafsi anaweza kuwasilisha malalamiko Tume 
kwa kutumia fomu Na. 1 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kanuni hizi. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
malalamiko yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya mdomo 
na kuwekwa katika maandishi na Tume kwa kutumia 
fomu iliyorejewa katika kanuni ndogo ya (1) na kusainiwa 
na mlalamikaji. 

  (3) Bila kujali ujumla wa kanuni ndogo ya (1), mtu 
yeyote, au kikundi cha watu, kinaweza kuwasilisha kwa 
Tume lalamiko la kikundi, ikizingatiwa kwamba- 

 (a) orodha ya majina na saini zao au alama za vidole 
gumba vimepatikana na kuwasilishwa kwa Tume 
pamoja na lalamiko; na 

 (b) muhtasari wa kikao kilichoamua kuwasilishwa 
kwa lalamiko la uwakilishi umepatikana na 
kuwasilishwa kwa Tume pamoja na lalamiko 
husika. 

  (4) Malalamiko yatawasilishwa kwa lugha ya 
Kiswahili au Kiingereza. 

  (5) Baada ya kupokea malalamiko chini ya kanuni 
hii, Tume itafanya tathmini ya malalamiko hayo kwa nia 
ya kuangalia usahihi wake na uzingatiaji wa Sheria na 
Kanuni hizi. 

  (6) Baada ya kukamilika kwa tathmini chini ya 
kanuni ndogo ya (5) na pale ambapo Tume itajiridhisha 
kuwa malalamiko hayo yamekidhi matakwa ya Sheria na 
Kanuni hizi, itaendelea kushughulikia malalamiko kama 
ilivyoainishwa chini ya Kanuni hizi. 

  
Kukataliwa kwa 
lalamiko 

 5.-(1) Baada ya kumalizika kwa tathmini ya 
lalamiko chini ya kanuni ya 4(5), Tume inaweza kukataa 
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lalamiko iwapo- 
 (a) halijabainisha chanzo cha lalamiko; 
 (b) muda wa kuwasilisha umepita; 
 (c) suala linalolalamikiwa lipo katika mahakama, 

baraza, usuluhishi au chombo chochote cha utoaji 
haki; 

 (d) suala linalolalamikiwa siyo suala lililoainishwa 
chini ya Sheria; au 

 (e) mlalamikaji hana haki ya kuwasilisha lalamiko. 
  (2) Tume itapaswa endapo lalamiko limekataliwa 

chini ya kanuni ndogo ya (1), kumtaarifu mlalamikaji kwa 
maandishi kuhusu kukataliwa kwa lalamiko ndani ya siku 
saba kutoka tarehe ya uamuzi, na kueleza sababu za 
uamuzi wa kukataliwa kwa lalamiko. 

  (3) Kukataliwa kwa lalamiko kwa sababu yoyote 
iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (1) haitakuwa sababu 
pekee ya kumzuia mlalamikaji kuwasilisha lalamiko upya 
katika dai lilelile kwa kuzingatia utekelezaji wa matakwa 
ya Sheria na Kanuni hizi. 

  (4) Mlalamikaji ambaye hataridhishwa na uamuzi 
wa Tume chini ya kanuni ndogo ya (1) anaweza kuomba 
marejeo ya uamuzi kwa mujibu wa kifungu cha 48 cha 
Sheria. 

  
Kupeleka wito 
wa kuwasilisha 
utetezi 

 6.-(1) Tume itapaswa, kwa kipindi kisichozidi siku 
saba baada ya kutathmini na kuridhika kuwa malalamiko 
yaliyowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ya 4 yamekidhi 
matakwa ya Sheria na Kanuni hizi, itapeleka wito kwa 
mlalamikiwa katika fomu Na. 2 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kanuni hizi na kumtaka kuwasilisha utetezi 
wake. 

  (2) Wito uliotolewa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
utapelekwa kwa mlalamikiwa kwa-  

 (a) kumkabidhi mlalamikaji mwenyewe au 
mwakilishi wake na atapaswa kukiri kuwa 
amepokea kwa kusaini na kurudisha nakala ya 
wito kwa Tume; 

 (b) kutuma katika anwani ya mlalamikiwa 
iliyosajiliwa na kurejesha stakabadhi; au 

 (c) kutangaza katika magazeti mawili yenye 



Kanuni Za Taratibu Za Kushughulikia Malalamiko ya Ukiukwaji Wa Misingi ya 
Ulinzi Wa Taarifa Binafsi 

Tangazo la Serikali Na. 350 (Linaendelea.) 

7 
 

mzunguko mkubwa kwa umma nchini moja la 
Kiswahili na lingine la Kiingereza endapo 
Tume itaamua kuwa-  

 (i) kuna sababu za kuamini kuwa 
mlalamikiwa anajificha kwa dhumuni 
la kukwepa kupokea wito; au 

 (ii) kwa sababu nyingine yoyote wito 
hauwezi kuwasilishwa kwa njia ya 
kawaida; na 

 (iii) kuna ushahidi wa maandishi kutoka 
serikali ya mtaa kuwa jitihada za 
kumfikishia wito mlalamikiwa 
zilifanyika na kwamba jitihada hizo 
zilishindikana kwa sababu 
zilizotolewa katika aya za (i) na (ii).  

  
Utetezi wa 
lalamiko 

 7.-(1) Mlalamikiwa atapaswa, kwa kipindi 
kisichozidi siku ishirini na moja baada ya kupokea wito, 
kuwasilisha utetezi Tume.  

  (2) Mlalamikiwa atapaswa, katika utetezi wake, 
kujibu kila hoja asiyoikiri kwa mujibu wa ufahamu wake 
na siyo kukataa kwa ujumla sababu zilizotolewa na 
mlalamikaji. 

  (3) Iwapo mlalamikiwa atashindwa kuwasilisha 
utetezi wake kama inavyotakiwa chini ya kanuni ndogo ya 
(1), itachukuliwa kuwa mlalamikiwa ameachana na haki 
yake ya kuhudhuria na kushiriki katika shauri na Tume 
itaendelea kusikiliza upande mmoja.  

  (4)  Bila kujali kanuni ndogo ya (3) mlalamikiwa 
anaweza, kwa njia ya barua, kuomba kwa Tume amri ya 
kufuta uamuzi wa kusikiliza upande mmoja. 

  
Majibu ya 
utetezi 

 8. Baada ya kupokea utetezi kutoka kwa 
mlalamikiwa kama ilivyoelekezwa chini ya kanuni ya 7 
mlalamikaji anaweza kuandaa na kuwasilisha kwa Tume 
majibu ya utetezi ndani ya muda uliotolewa baada ya 
kupokea utetezi. 

  
Utaratibu kwa 
mlalamikiwa 
mbadala 

 9.-(1) Endapo katika lalamiko lolote mlalamikiwa 
ana lalamiko dhidi ya mtu yeyote asiye sehemu ya 
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lalamiko mlalamikiwa anaweza kuomba kwa Tume 
kuwasilisha notisi ya mlalamikiwa mbadala. 

  (2) Maombi katika kanuni ndogo ya (1) yatakuwa 
katika maandishi na yataeleza- 

 (a) jina na anwani ya mlalamikiwa mbadala; 
 (b) asili ya lalamiko lililolalamikiwa na 

mlalamikaji katika lalamiko;  
 (c) hatua ambayo shauri katika lalamiko limefikia; 

na 
 (d) asili ya lalamiko lililotolewa na mlalamikiwa 

dhidi ya mlalamikiwa mbadala na uhusiano 
wake na lalamiko la mlalamikaji dhidi ya 
mlalamikiwa. 

  (3) Baada ya kupokea maombi chini ya kanuni 
ndogo ya (1) na endapo Tume itaridhika kuwa lalamiko la 
mlalamikiwa dhidi ya mlalamikiwa mbadala linahusiana 
na suala lililorejewa katika kanuni ndogo ya (2), baada ya 
kuzingatia mazingira yote ya lalamiko, ni busara na sahihi 
kumruhusu mlalamikiwa kuwasilisha lalamiko dhidi ya 
mlalamikiwa mbadala, Tume itapaswa, kwa masharti na 
vigezo, kutoa ruhusa kwa mlalamikiwa kuwasilisha 
lalamiko dhidi ya mlalamikiwa mbadala. 

  (4) Kila lalamiko dhidi ya mlalamikiwa mbadala 
litaeleza-  

 (a) asili ya lalamiko la mlalamikaji dhidi ya 
mlalamikiwa; 

 (b) asili ya lalamiko la mlalamikiwa dhidi ya 
mlalamikiwa mbadala; 

 (c) nafuu inayodaiwa na mlalamikiwa dhidi ya 
mlalamikiwa mbadala; 

 (d) muda ambao mlalamikiwa mbadala anaweza 
kuwasilisha utetezi; na 

 (e) matokeo ya mlalamikiwa mbadala kushindwa 
kuwasilisha utetezi wake katika muda husika. 

  (5) Tume itahakikisha nakala ya notisi ya 
mlalamikiwa mbadala iliyowasilishwa kwake inapelekwa 
kwa mlalamikiwa mbadala na kwa mlalamikaji kwa 
mujibu wa utaratibu ulioainishwa chini ya kanuni ya 6(2) 
sambamba na marekebisho muhimu yatakayohitajika. 

  (6) Pale ambapo notisi ya mlalamikiwa mbadala 
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imewasilishwa kwa mlalamikiwa mbadala, mlalamikiwa 
mbadala atapaswa, ikiwa anataka kupinga lalamiko 
lililowasilishwa dhidi yake na mlalamikiwa katika 
lalamiko ndani ya siku kumi na nne tangu kuwasilishwa 
kwa notisi ya lalamiko dhidi ya mlalamikiwa mbadala, 
kuwasilisha kwa Tume utetezi wake. 

  
Maelekezo  10. Pale ambapo mlalamikiwa mbadala 

amewasilisha utetezi, Tume itapanga tarehe ya kutoa 
maelekezo na katika tarehe hiyo, endapo itaridhika 
kwamba ipo hoja ya msingi inayopaswa kushughulikiwa 
kuhusu lalamiko dhidi ya mlalamikiwa mbadala kulingana 
na malalamiko yaliyowasilishwa dhidi yake na 
mlalamikiwa, inaweza kutoa amri kwamba hoja ya 
lalamiko hilo ishughulikiwe kwa namna itakayoelekezwa 
na Tume wakati wa, au baada ya kushughulikia lalamiko, 
au ikiwa Tume haikuridhika  itatoa amri kulingana na aina 
ya lalamiko. 

  
Tuzo dhidi ya 
mlalamikiwa 
mbadala 

 11.-(1) Pale ambapo mlalamikiwa mbadala- 
(a) ameshindwa kuwasilisha utetezi wake katika 

muda uliotolewa chini ya kanuni ya 9(6); au 
 (b) baada ya kuwasilisha utetezi, ameshindwa 

kuhudhuria katika tarehe iliyopangwa kwa ajili 
ya kutolewa maelekezo,  

 ikiwa mlalamikaji anayewasilisha notisi ya mlalamikiwa 
mbadala atakutwa na hatia katika lalamiko, mlalamikiwa 
anaweza kuwasilisha maombi ya upande mmoja kwa 
Tume kwa ajili ya kupata tuzo dhidi ya mlalamikiwa 
mbadala kuhusiana na nafuu inayoombwa.  

  (2) Tume inaweza, katika maombi 
yaliyowasilishwa na mlalamikiwa chini ya kanuni ndogo 
ya (1) na kwa uthibitisho wa upande mmoja wa 
mlalamikiwa wa malalamiko yake dhidi ya mlalamikiwa 
mbadala, kutoa tuzo dhidi ya mlalamikiwa mbadala kadiri 
ambavyo asili ya lalamiko inavyoweza kuhitaji.  

  
Marekebisho 
katika lalamiko, 
utetezi au majibu 

 12.-(1) Mlalamikaji au mlalamikiwa anaweza, 
baada ya kutoa sababu za msingi, kuruhusiwa kufanya 
marekebisho katika lalamiko, utetezi au majibu kwa 
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utetezi na upande mwingine utapatiwa nafasi ya kutoa 
majibu kwa wakati kabla ya kusikilizwa.  

  (2) Mlalamikaji au mlalamikiwa anayetaka 
kufanya marekebisho katika lalamiko, utetezi au majibu 
kwa utetezi chini ya kanuni ndogo ya (1), atawasilisha 
kwa Tume maombi ya kufanya marekebisho hayo kwa 
maandishi.  

  (3) Mlalamikaji au mlalamikiwa atapaswa, baada 
ya kuruhusiwa kufanya marekebisho katika lalamiko, 
utetezi au majibu ya utetezi, kufanya marekebisho katika 
lalamiko, utetezi au majibu kwa utetezi huo ndani ya 
muda utakaoainishwa na Tume.  

  
SEHEMU YA TATU 

TARATIBU ZA UCHUNGUZI NA USULUHISHI 
  
Uchunguzi wa 
lalamiko 

 13.-(1) Tume itapaswa, baada ya kupokea utetezi 
kutoka kwa mlalamikiwa au majibu ya utetezi kutoka kwa 
mlalamikaji, kama yapo, au vinginevyo na kuona 
kwamba-  

 (a) mlalamikaji ana maslahi katika suala ambalo 
lalamiko linahusika; na 

 (b) lalamiko siyo la uzushi au lisilokuwa na msingi, 
 kuchunguza suala husika. 
  (2) Tume itapaswa, kabla ya kuanza uchunguzi wa 

malalamiko chini ya Kanuni hizi kumpa notisi ya 
uchunguzi mlalamikiwa inayobainisha nia ya kufanya 
uchunguzi huo kwa kutumia fomu Na. 3 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kanuni hizi. 

  (3) Endapo Tume itaona, kwa muda wowote 
wakati wa uchunguzi au baada ya uchunguzi, kwamba 
kuna lalamiko la msingi na kwamba mkusanyaji au 
mchakataji hajalishughulikia, au hajalishughulikia 
ipasavyo kwa mujibu wa Sheria, au kanuni za maadili ya 
ulinzi wa taarifa binafsi, Tume inaweza kumtaka 
mkusanyaji au mchakataji kushughulikia au kurudia 
kushughulikia lalamiko ndani ya siku kumi na nne. 

  
Usuluhishi  14.-(1) Tume itapaswa, kama sehemu ya 

uchunguzi, kujaribu kusuluhisha lalamiko katika namna 
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ya maelewano ndani ya siku thelathini kutoka tarehe ya 
kuwasilishwa kwa lalamiko. 

  (2) Wakati wa kusuluhisha katika kanuni ndogo ya 
(1) Tume itamteua afisa mmoja kutoka katika Tume kuwa 
msuluhishi kati ya wahusika wa lalamiko. 

  (3) Msuluhishi aliyeteuliwa kusuluhisha wahusika 
wa lalamiko chini ya kanuni ndogo ya (2) atafanya 
jitihada kuwasuluhisha wahusika na katika kufanya hivyo 
ataweza kuitisha mikutano ya usuluhishi katika eneo na 
muda kama itakavyoweza kukubaliwa na wahusika. 

  (4) Suluhu iliyofikiwa na wahusika kutoka katika 
kikao cha usuluhishi chini ya kanuni ndogo ya (3), 
itawekwa kwenye maandishi katika fomu Na. 4 
iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kanuni hizi na itatiwa 
saini na wahusika na nakala yake itawasilishwa na 
msuluhishi kwa Tume. 

  (5) Suluhu iliyofikiwa chini ya kanuni ndogo ya 
(4) itapaswa, baada ya kupitishwa na Tume, kuwa tuzo ya 
Tume. 

  
Utoaji wa tuzo
  

 15. Tume itapaswa, baada ya kupitisha suluhu 
kama tuzo yake, kuandaa na kutoa tuzo hiyo kwa 
wahusika ndani ya siku ishirini na moja tangu tarehe ya 
kupokea suluhu hiyo. 

  
Kukosekana kwa  
mwafaka 

 16.-(1) Endapo, katika hatua yoyote ndani ya 
kipindi cha siku thelathini kilichoainishwa chini ya kanuni 
ya 14(1) itabainika kuwa wahusika wameshindwa kufikia 
mwafaka katika muda uliotolewa, msuluhishi atarejesha 
lalamiko kwa Tume kwa ajili ya taratibu za kusikilizwa.   

  (2) Tume itapaswa, katika kipindi kisichozidi siku 
saba baada ya kurejeshwa kwa lalamiko chini ya kanuni 
ndogo ya (1), kuwataarifu wahusika kwa kutumia fomu ya 
wito, fomu Na. 5 iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kanuni 
hizi, kuwa lalamiko hilo litaanza kusikilizwa na Tume. 
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SEHEMU YA NNE 
TARATIBU ZA KUSIKILIZA MALALAMIKO 

 
Taratibu za 
kusikiliza 
malalamiko  

 17.-(1) Taratibu za kusikiliza malalamiko 
zitazingatia kanuni na misingi ya utoaji haki. 
 (2) Baada ya uchunguzi na jitihada za usuluhishi 
kukosa muafaka Tume itateua Kamati ya Kusikiliza 
Lalamiko itakayoundwa na watu watatu miongoni mwa 
watu wenye taaluma na uzoefu katika tasnia ya sheria, 
ulinzi wa taarifa binafsi na TEHAMA ndani ya Tume. 
 (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), 
Kamati inaweza kumualika mtu yeyote mwenye utaalamu 
unaohusiana na lalamiko linalosikilizwa.  
 (4) Mhusika anaweza kuhudhuria yeye binafsi, 
kwa kuwakilishwa na wakili au afisa wake wa nafasi za 
juu au mwakilishi aliyeidhinishwa. 

  (5) Pale ambapo mhusika anahudhuria kwa 
kuwakilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (4), 
mhusika atatakiwa kuwasilisha uthibitisho wa kibali cha 
uwakilishi ambacho kitajumuisha chochote kati ya 
yafuatayo: 

 (a) hati ya uwakilishi; 
 (b) barua ya utambulisho yenye saini na picha za 

pasipoti za mhusika na mwakilishi; 
 (c) barua ya uteuzi wa msimamizi wa mali za 

marehemu; 
 (d) uthibitisho kuwa mtu huyo ametajwa na 

mhusika katika fomu ya lalamiko kama 
mwakilishi; 

 (e) mkataba wa upangaji ni ikiwa upande 
unaohusika na mpangaji; au 

 (f) cheti cha kuzaliwa au kiapo kama uthibitisho 
wa uhusiano pale ambapo mlalamikaji ni mlezi 
au mzazi wa mtoto. 

  (6) Malalamiko yanayohusu watoto au watu 
wenye ulemavu wa afya ya akili yatashughulikiwa kwa 
kuzingatia masharti ya sheria zinazohusika.  

  (7) Wakati wa kusikiliza malalamiko, Kamati 
inaweza- 

 (a) kumtaka mtu yeyote kuwasilisha nyaraka au 
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taarifa inayodhaniwa kuwa muhimu;  
 (b) kutoa amri ya awali kufuatia maombi ya 

maandishi yatakayowasilishwa na mhusika 
yeyote; na 

 (c) kumtaka mtu yeyote kuhudhuria kwa lengo la 
kutoa ushahidi au kuwasilisha nyaraka yoyote 
anayoitunza. 

  (8) Ushahidi wa mdomo uliotolewa na wahusika 
wakati wa kusikilizwa utakuwa chini ya kiapo au 
uthibitisho. 

  (9) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “kusikiliza” 
maana yake ni mchakato unaohitajika kwa ajili ya 
maamuzi, unaojumuisha- 

 (a) jaribio lolote la kuwapatanisha wahusika; 
 (b) mawasilisho kwa njia ya mdomo na 

maandishi yanayofanywa na wahusika; 
 (c) kuhojiwa kwa mashahidi; 
 (d) utambuzi wa nyaraka; 
 (e) utoaji wa vielelezo; 
 (f) kutembelea eneo la tukio; na 
 (g) uwasilishaji wa nyaraka kwa amri ya Tume. 
  (10) Kwa madhumuni ya utoaji haki chini ya 

Kanuni hizi, pale ambapo Kanuni hizi ziko kimya kuhusu 
suala lolote la utaratibu, Kamati inaweza kujiwekea 
utaratibu wake yenyewe. 

  
Kushindwa 
kuhudhuria  18.-(1) Pale ambapo wahusika wote watashindwa 

kuhudhuria wakati lalamiko limeitwa kusikilizwa, Tume 
inaweza kutoa amri ya kufuta lalamiko. 

  (2) Pale ambapo mlalamikaji atashindwa 
kuhudhuria wakati lalamiko limeitwa kusikilizwa, Tume 
inaweza kutoa amri ya kufuta lalamiko. 

  (3) Pale ambapo mlalamikiwa atashindwa 
kuhudhuria wakati lalamiko limeitishwa kusikilizwa, 
Tume inaweza, baada ya maombi ya mlalamikaji, kutoa 
amri ya kusikiliza upande mmoja wa malalamiko 
yaliyotolewa na mlalamikaji. 

  (4) Mhusika ambaye amri ya kufuta lalamiko 
imetolewa dhidi yake chini ya kanuni ndogo ya (1) au (2) 
au amri ya kusikiliza upande mmoja imetolewa chini ya 
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kanuni ndogo ya (3) anaweza kuomba kwa maandishi kwa 
Tume, ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya kutolewa 
kwa amri hiyo, kutenguliwa kwa amri hiyo na Tume 
itaendelea kufanya uamuzi kwa maombi hayo. 

  (5) Katika kutoa uamuzi kwa maombi chini ya 
kanuni ndogo ya (4) Tume itazingatia endapo kuna sababu 
za msingi za kuunga mkono maombi hayo na itawataarifu 
wahusika kuhusu uamuzi wake. 

  
Ahirisho  19.-(1) Mhusika anaweza, kabla au wakati wa 

kusikilizwa kwa lalamiko, kuomba ahirisho kwa Kamati. 
  (2) Maombi ya kuahirisha yanaweza kufanywa 

kwa njia ya mdomo au kwa maandishi. 
  (3) Kamati inaweza kukubali ombi la ahirisho 

iwapo itaridhika kuwa mwombaji ana sababu za kutosha 
za kuomba ahirisho. 

  
Maombi ya 
kuingilia kati 
lalamiko 

 20.-(1) Mtu yeyote ambaye ana maslahi katika 
lalamiko lililopo mbele ya Tume anaweza, katika hatua 
yoyote kabla ya kumalizika kwa usikilizwaji, kuwasilisha 
maombi kwa Tume ili kuingilia kati lalamiko hilo. 

  (2) Maombi ya kuingilia kati yataeleza- 
 (a) tarehe ya kuwasilisha maombi; 
 (b) namba ya lalamiko; 
 (c) jina la lalamiko linalosikilizwa ambalo 

maombi yanahusika; 
 (d) jina, anwani ya posta na ya makazi ya mtu 

anayeingilia; 
 (e) maelezo mafupi kuhusu suala linalomhusu mtu 

anayeingilia katika lalamiko; 
 (f) mhusika ambaye mtu anayeingilia anadhamiria 

kuungana naye katika lalamiko; na 
 (g) sababu na nyaraka zinazohusiana na maombi. 
  (3) Tume itawajulisha wahusika katika mwenendo 

wa maombi na mhusika yeyote anaweza kuwasilisha 
pingamizi ndani ya siku saba baada ya kupokea taarifa ya 
maombi hayo. 

  (4) Kamati itahakikisha kama mtu anayetarajia 
kuingilia kati lalamiko ameathiriwa moja kwa moja na 
matokeo ya usikilizwaji wa lalamiko na kama maslahi 
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yake katika matokeo hayo yameoneshwa. 
  (5) Pale ambapo Kamati itaridhika kuwa mtu 

anayeingilia kati lalamiko ana maslahi ya kutosha, 
itakubali maombi kwa vigezo na masharti kadri 
itakavyoona inafaa. 

  (6) Pale ambapo maombi yamekubaliwa, mtu 
anayeingilia kati lalamiko atapaswa, ndani ya siku saba 
tangu tarehe ya kukubaliwa, kuwasilisha maelezo ya 
uingiliaji kati yatakayojumuisha: 

 (a) taarifa za mtu anayeingilia kati lalamiko pamoja 
na taarifa za msingi za lalamiko ikiwemo taarifa 
zilizoainishwa katika aya (b), (c) na (d) za kanuni 
ndogo ya (2); 

 (b) wasilisho fupi la maelezo na hoja zinazothibitisha 
sababu za msingi kuingilia kati; 

 (c) nafuu inayoombwa; 
 (d) orodha ya nyaraka zilizoambatishwa na nakala ya 

kila nyaraka ambayo mtu anayeingilia kati 
lalamiko anatumia. 

  (7) Wahusika katika lalamiko wanaweza, ndani ya 
siku saba tangu tarehe ya kupokea notisi chini ya kanuni 
ndogo ya (3), kuwasilisha kwa Tume, kwa pamoja au 
tofauti, majibu kwa maelezo ya kuingilia kati lalamiko. 

  (8) Baada ya kusikiliza lalamiko Kamati itaandaa 
na kuwasilisha mapendekezo kwa Tume. 

  
Tuzo  21. Baada ya kupokea mapendekezo ya Kamati, 

Tume itashughulikia mapendekezo na kutoa tuzo kwa 
maandishi katika lalamiko husika. 

  
Notisi ya 
utekelezaji 

 22.-(1) Pale ambapo Tume imeridhika kuwa mtu 
ameshindwa kuzingatia masharti yoyote ya Sheria au 
Kanuni hizi, Tume inaweza kutoa notisi ya utekelezaji 
kwa mtu huyo katika fomu Na. 6 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kanuni hizi, itakayoambatishwa na tuzo 
iliyotolewa chini ya kanuni ya 20, ikimtaka kuchukua 
hatua za kurekebisha mapungufu ndani ya siku saba baada 
ya kupokea notisi. 

  (2) Tume inaweza kutoa maelekezo yafuatayo 
katika notisi ya utekelezaji: 
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 (a) kurekebisha au kubadilisha taarifa binafsi; 
 (b) kuzuia au kusitisha ukusanyaji au uchakataji; 
 (c) kufuta au kuondoa katika mfumo taarifa 

binafsi; 
 (d) kuharibu taarifa binafsi; au 
 (e) maelekezo yoyote ambayo Tume itaona inafaa. 
  (3) Notisi itakayotolewa chini ya kanuni ndogo ya 

(1), itamtaka mlalamikiwa kuwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa notisi ya utekelezaji ndani ya muda 
ulioainishwa katika notisi hiyo. 

  
Notisi ya adhabu  23.-(1) Endapo baada ya muda wa utekelezaji 

uliotolewa chini ya kanuni ya 22(1) kuisha na Tume 
kujiridhisha kuwa mtu aliyepewa notisi ya utekelezaji 
ameshindwa kutekeleza maelekezo yaliyotolewa, Tume 
inaweza kutoa notisi ya adhabu kwa kutumia fomu Na. 7 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi. 

  (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa Kanuni 
hizi, notisi ya adhabu itakuwa sehemu ya tuzo iliyotolewa 
na Tume katika lalamiko husika. 

    
Utekelezaji wa 
tuzo 

 24.-(1) Kwa kuzingatia Sheria na masharti ya 
Kanuni hizi, tuzo za Tume zitatekelezwa kama amri ya 
Mahakama Kuu. 

  (2) Mshinda tuzo atapaswa, kwa kuzingatia kipindi 
cha ukomo kilichoainishwa katika notisi ya adhabu, 
kuomba usajili wa tuzo Mahakama Kuu. 

  (3) Maombi ya usajili wa tuzo chini ya kanuni 
ndogo ya (2) yatawasilishwa kwa njia ya barua 
yakiambatisha tuzo itakayosajiliwa. 

 
 
 
Sura ya 15 

 (4) Mahakama Kuu, baada ya kupokea maombi 
chini ya kanuni ndogo ya (3), itasajili tuzo hiyo kama vile 
tuzo hiyo imetolewa chini ya Sheria ya Usuluhishi. 

  
SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA 
 

Maombi ya 
marejeo 

 25.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na 
Kanuni hizi, mhusika yeyote wa lalamiko ambaye 
hakuridhika na tuzo ya Tume anaweza ndani ya siku 
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ishirini na moja kuomba marejeo ya tuzo hiyo kwa Tume 
kwa kutumia fomu Na. 8 iliyoainishwa kwenye Jedwali la 
Kanuni hizi. 

  (2) Tume ndani ya siku kumi na nne tangu 
kupokea maombi ya marejeo itafanya marejeo ya tuzo 
yake na inaweza kutengua, kubadilisha au kusitisha 
maelekezo yoyote iliyoyatoa katika tuzo. 

  (3) Marejeo ya tuzo ya Tume yatafanywa na afisa 
au maafisa tofauti na aliyeshughulikia lalamiko. 

  
Rufaa 
 

 26.  Mhusika yeyote ambaye hakuridhika na 
uamuzi wa Tume chini ya kanuni ya 21 anaweza, ndani ya 
kipindi cha siku ishirini na moja toka siku ya kutolewa 
kwa tuzo, kukata rufaa Mahakama Kuu. 

  
Utozaji wa 
gharama 

 27.-(1) Pale ambapo mhusika yeyote amepewa 
tuzo ya gharama na kutaka kupata gharama zake ambazo 
amepewa chini ya Kanuni hizi, atawasilisha ankara ya 
gharama kwa ajili ya kutozwa na Tume itatoza ankara 
hiyo ipasavyo. 

 
 
TS. Na.  
263 la 2015 

 (2) Ankara ya gharama itawasilishwa kwa Tume 
na itakuwa katika fomu iliyoainishwa chini ya Kanuni za 
Malipo ya Mawakili na Utozaji wa Gharama. 

  (3) Mtu yeyote ambaye hajaridhika na uamuzi wa 
Tume chini ya kanuni ndogo ya (1) anaweza kukata rufaa 
Mahakama Kuu. 

  
Kutolewa kwa 
amri ya 
utekelezaji 

 28. Katika hatua yoyote ya usikilizaji wa lalamiko 
na pale ambapo Tume itaridhika kwamba mtu amekiuka 
au ana uwezekano wa kukiuka masharti ya Sheria, Tume 
inaweza kutoa amri ya utekelezaji kwa kadri itakavyoona 
inafaaa. 

  
Adhabu ya jumla  29. Mtu yeyote ambaye atakiuka masharti yoyote 

ya Kanuni hizi ambayo hakuna adhabu maalum 
iliyotolewa atapaswa, endapo atapatikana na hatia, 
atawajibika kwa adhau kama iliyoainishwa katika Sheria.  

  
Taratibu 
nyingine 

 30. Pale ambapo taratibu hazijaainishwa katika 
Kanuni hizi, Tume inaweza kufanya chochote 
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kinachohitajika na kuruhusiwa na Sheria au sheria 
nyingine inayohusika ili kuiwezesha kutoa uamuzi kwa 
ufanisi na ukamilifu katika jambo lolote lililo mbele yake. 
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_____ 
 

JEDWALI  
_______ 

 
FOMU MBALIMBALI 

 
 

FOMU NA. 1 
 
 

FOMU YA MALALAMIKO 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 

 
 

 (1) Maelezo ya Mlalamikaji:  
 
Jina: _________________________________________________________-
______________ 
Jina la Mwakilishi (Kama yupo): 
__________________________________________________ 
Anwani: 
______________________________________________________________________ 
Namba ya Huduma ya Mteja (Kama 
ipo):____________________________________________ 
Anwani ya Makazi: 
_____________________________________________________________ 
Mji:_________________________________________________-
_________________________ 
Simu: 
_______________________________________________________________________ 
Simu ya Mkononi: 
____________________________________________________________ 
Barua Pepe:___________________________________________________________ 
 
(2) Maelezo ya Mlalamikiwa:  
Jina: la Mkusanyaji / 
Mchakataji___________________________________________________________ 
Anwani: 
_____________________________________________________________________ 
Anwani ya 
Makazi_____________________________________________________________ 
Mji: 
________________________________________________________________________ 
Namba ya Simu ya Ofisi: _____________________________________ ________ 
Simu ya Mkononi: 
_____________________________________________________________ 
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Anuani ya Barua Pepe: 
___________________________________________________________ 
 
(3) Maelezo ya Malalamiko (Karatasi ya Ziada inawezatumika):  
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
__________________________________________ 
 
(4) Nafuu Zinazoombwa 
________________________________________________________________________
____________ 
________________________________________________________________________
____________ 

(5) Je Mlalamikaji amechukua hatua zozote za kutatua malalamiko haya na 
Mlalamikiwa?  
 
 
 
 
Kama ndio, taja hatua alizochukua na matokeo ya hatua hizo: 
________________________________________________________________________
______ 
________________________________________________________________________
__ 
________________________________________________________________________
______ 
 
(6) Je Mlalamikaji amefikisha malalamiko yake katika taasisi nyingine kwa lengo la 
kupata msaada?   
 
 
 
 
Kama ndio, taja jina la taasisi husika, nafuu zilizoombwa na matokeo husika (Karatasi ya 
ziada inaweza kutumika): 
 
________________________________________________________________________
_____ 
________________________________________________________________________
______ 
  
(7) Je nyaraka zote muhimu kwenye shauri hili zimeambatanishwa?  
 
         
 
 
 

 
Ndi
o 

  Hapana  
Ndi
o 

  
Hapana 

  Hapana  
Ndi
o 
 
YY
YY
YN
o 
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Kama ndio zitaje: (Karatasi ya Ziada inawezakutumika) 
 _____________________________________________-
________________________________ 
________________________________________________________________________
______ 
 
(8) Maelezo mengine yeyote muhimu kwenye shauri hili: 
________________________________________________________________________
_____ 
________________________________________________________________________
______ 
 
(9) Nathibitisha kwamba maelezo yote yaliyotolewa kwenye malalamiko haya ni ya kweli 
kwa ufahamu wangu. 

 
 
Tarehe ______    ________     __________  
 ____________________________ 
            Siku         Mwezi          Mwaka  Saini ya Mlalamikaji/Afisa Mkuu 
wa Mlalamikaji 
 

 Kwa Matumizi ya Tume tu:  
 
Tarehe Iliyopokelewa:___________________Namba ya 
Faili:____________________________ 

Imepokelewa na ____________________________ Saini 
_________________________ 
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FOMU NA. 2 
FOMU YA WITO 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 6(1)) 

 
Malalamiko Namba………… 

 
 
KWA: 
……………………………………………. 
……………………………………………. 

 
 

1. …………………………..……..…………….  -
 Mlalamikaji 

2. …………………………….…………………  -
 Mlalamikiwa 

 
 

WITO WA KUWASILISHA UTETEZI 
 
 
UNATAARIFIWA KWAMBA Bw/Bi/Bibi/Dkt .............................................wa S. L. P. 
................................ (“Mlalamikaji”) amewasilisha malalamiko yake hapa TUME dhidi 
yako, nakala ya fomu ya malalamiko na nyaraka alizowasilisha zimeambatanishwa kwa 
rejea.  
 
KWA MUJIBU wa Kanuni ya 7(1) ya Kanuni za Taratibu za Kushughulikia Malalamiko 
ya Ukiukwaji wa Misingi ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi za mwaka 2023 unatakiwa 
kuwasilisha majibu dhidi ya hoja zilizotolewa na Mlalamikaji pamoja na vielelezo vyote 
muhimu vya kukusaidia katika utetezi wako ndani ya siku ishirini na moja (21) tangu 
tarehe ya kutolewa kwa wito huu. Mlalamikaji apewe nakala ya majibu yako. 
 
ZINGATIA KUWA kushindwa kuwasilisha utetezi wako ndani ya muda uliotajwa hapo 
juu kutakuondolea haki yako ya kusikilizwa na TUME itaendelea kufanya uamuzi katika 
shauri hili kwa kuzingatia hoja za upande mmoja kwa mujibu wa Kanuni tajwa hapo juu.  
 
IMETOLEWA NA KUWEKWA MUHURI wa TUME leo tarehe ………... ya mwezi 
.……..… mwaka 20......... 
 
 

…………………………………………………………………. 
MKURUGENZI MKUU/KATIBU WA BODI YA TUME 

 
 
NAKALA KWA: 
…………………………………. 
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FOMU NA. 3 

 
NOTISI YA UCHANGUZI 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 13(2)) 

 
 

 
I. LALAMIKO 

_______________________________________________________ 
 
Jina la Mlalamikiwa: _______________________________ Namba ya  
lalamiko____________ 
 
Tume imepokea lalamiko la tuhuma za ukiukwaji wa masharti ya Sheria ya Ulinzi wa 
Taarifa Binafsi dhidi yako. 
 

II. TAARIFA 

Kupitia notisi hii Tume inakuarifu kwamba imeamua kufanya uchunguzi wa madai ya 
ukiukwaji wa masharti ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi dhidi yako. 

Unaombwa kutoa ushirikiano kwa Afisa/maafisa wa Tume au mtu yeyote aliyeruhusiwa 
na Tume kufanya uchunguzi wa lalamiko tajwa kwa lengo la kubaini na kuthibitisha 
lalamiko hilo. 

 
 
IMETOLEWA NA KUWEKWA MUHURI wa TUME leo tarehe ………... ya mwezi 
.……..… mwaka 20......... 
 
 

________________________________ 
MKURUGENZI MKUU/KATIBU WA BODI YA TUME 

  
 
 
NAKALA KWA: 
…………………………………. 
…………………………………. 
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FOMU NA. 4 
FOMU YA MAKUBALIANO 

 
 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 14(4) 

 
 

 (Fomu hii ijazwe na pande zote na kila upande upate nakala moja na nakala inayobaki 
iwasilishwe TUME) 

 
1.0 MAELEZO YA MALALAMIKO 

1.1 Jina la Mlalamikaji: 
............................................................................................................... 

1.2  Jina la Mlalamikiwa: 
............................................................................................................ 

1.3 Jina la Mlalamikiwa Mbadala (Kama yupo): 
……………………………………………… 

1.4 Jina la Mtu aliyeingilia kati (Kama yupo): 
…………………………….………..………… 

1.5 Namba ya Malalamiko: 
......................................................................................................... 

1.6 Tarehe ya Kuwasilisha Malalamiko 
TUME...................................................................... 

1.7 Aina ya 
Malalamiko............................................................................................................
... 

……………………………………………………………………….……………
……….. 

…………………………………………………………………….…..…………
………… 
 

2.0 MAELEZO YA KIKAO CHA USULUHISHI 
2.1 Tarehe ya Kikao cha Usuluhishi: 

…………………………………………………….. 
2.2 Mahali Kikao Kilipofanyika: 

………………………………………...…………… 
2.3 Majina ya Waliohudhuria kikao cha Usuluhishi (Angalia Kiambatisho cha 

Majina na Sahihi) 
2.4 Je Muafaka umefikiwa kwa masharti gani? 

Pande husika zimekubaliana yafuatayo; 
................................................................................................................................................ 
................................................................................................................................................ 
................................................................................................................................................ 
................................................................................................................................................ 
 



Kanuni Za Taratibu Za Kushughulikia Malalamiko ya Ukiukwaji Wa Misingi ya 
Ulinzi Wa Taarifa Binafsi 

Tangazo la Serikali Na. 350 (Linaendelea.) 

25 
 

3.0 UTHIBITISHO WA MAKUBALIANO 
 
3.1 Mimi,…………………….……….., nikiwa ni Mlalamikaji/Mwakilishi wa 

Mlalamikaji nathibitisha kwamba yote yaliyoandikwa katika Fomu hii ni sahihi 
na kwamba haya ndio makubaliano yaliyofikiwa kati ya pande husika katika 
malalamiko haya. 

Jina:…………………………….………… 
Saini…………………..…………………   

Tarehe…………………………….. 
 

3.2 Mimi,………………………………..…….., nikiwa ni Mlalamikiwa/Mwakilishi 
wa Mlalamikiwa nathibitisha kwamba yote yaliyoandikwa katika Fomu hii ni 
sahihi na kwamba haya ndio makubaliano yaliyofikiwa kati ya pande mbili 
husika katika malalamiko haya. 

Jina:............................................................... 
Saini…………..………………………   

Tarehe…………………………….. 
 

3.3 Mimi,………………………………..…….., nikiwa ni Mlalamikiwa 
Mbadala/Mwakilishi wa Mlalamikiwa Mbadala nathibitisha kwamba yote 
yaliyoandikwa katika Fomu hii ni sahihi na kwamba haya ndio makubaliano 
yaliyofikiwa kati ya pande mbili husika katika malalamiko haya. 

Jina:............................................................... 
Saini…………..………………………   

Tarehe…………………………….. 
 

3.4 Mimi,………………………………..…….., nikiwa ni Mtu aliyeingilia kati 
/Mwakilishi wa Mtu aliyeingilia kati nathibitisha kwamba yote yaliyoandikwa 
katika Fomu hii ni sahihi na kwamba haya ndio makubaliano yaliyofikiwa kati 
ya pande mbili husika katika malalamiko haya. 

Jina:............................................................... 
Saini…………..………………………   

Tarehe…………………………….. 
 
 

3.5 Mimi,…………………………….., nikiwa ni Msuluhishi katika mgogoro huu 
nathibitisha kwamba yote yaliyoandikwa katika Fomu hii ni sahihi na kwamba 
haya ndio makubaliano yaliyofikiwa kati ya pande mbili husika katika 
malalamiko haya. 

Jina: ............................................. Saini ..................................................... 
Tarehe: ………………………………………….………. 
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FOMU NA. 5 

 
WITO WA KUHUDHURIA 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 16(2)) 

 
MBELE YA TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI 

 
Malalamiko Namba………… 

 
Kwa: 
 
…………………………………… 
…………………………………… 
…………………………………… 
 
 

1. …………………………..……..…………….  -
 Mlalamikaji 
 

2. …………………………….…………………  -
 Mlalamikiwa 

 
 

TAARIFA YA KUSIKILIZA MALALAMIKO 
 
 
UNATAARIFIWA KWAMBA malalamiko tajwa hapo juu yatakuja kwa ajili ya 
kusikilizwa mbele ya TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI, katika ukumbi wa 
………………….. wilaya ya………………….. Mkoa wa…………………… mnamo 
saa…………………….. tarehe……………………………………. 
 
UNAAMRIWA kufika wewe mwenyewe au mwakilishi wako pasipo kukosa katika 
muda, siku na eneo tajwa hapo juu na pia kuwasilisha kwa upande wa pili pamoja na 
TUME, nakala ya nyaraka zote utakazozitumia katika utetezi wa shauri lako na kwamba 
siku ya kusikiliza utapaswa kufika na nakala halisi za nyaraka hizo. Nakala hizo zifikie 
upande wa pili pamoja na TUME kabla ya tarehe ………………………………. 
Unaelekezwa pia kuja na mashahidi wako, kama unao, utakaowatumia katika kutetea 
shauri lako. 
 
IMETOLEWA NA KUWEKWA MUHURI wa TUME leo tarehe ……. ya mwezi 
…………….. mwaka 20…….. 
 
 

…………………………………….…… 
MKURUGENZI MKUU/KATIBU WA BODI YA TUME 
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FOMU NA. 6 

 
NOTISI YA UTEKELEZAJI 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 22(1)) 

 
 

I. UTEKELEZAJI ……………………………………………………… 
 
            Jina la Mlalamikiwa (Mkusanyaji/Mchakataji):                                          Namba ya 
lalamikao…………… 
 
           Tume imepokea lalamimiko la tuhuma za ukiukwaji wa masharti ya Sheria ya Ulinzi wa 
Taarifa Binafsi dhidi yako. 
 
           II.TAARIFA 
          Tume inakuarifu kufanya yafuatayo: 
......................................................................................................................................... 
......................................................................................................................................... 
.................................................................................................................................. 
 
IMETOLEWA NA KUWEKWA MUHURI wa TUME leo tarehe ……. ya mwezi 
…………….. mwaka 20…….. 
 

………………………………….. 
MKURUGENZI MKUU 
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FOMU NA. 7 
  

  
NOTISI YA ADHABU 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni 23(1)) 

 
 
 

I. ADHABU 
Jina la Mpokeaji ……………………………………………………           

Nambari ya notisi ya utekelezaji ………………………………………… 
  
  

II. Tume kwa mujibu wa kifungu cha 46 cha sheria na kanuni ya 22 inatoa 
adhabu/fidia kama ifuatavyo: 

  
 …………………………………………………………………………………………

………………………… 
 …………………………………………………………………………………………

………………………….. 
 

III. HAKI YA RUFAA 
Upande usioridhika na maamuzi ana haki ya kukata rufaa Mahakama Kuu ndani ya siku 

21 toka tarehe ya maamuzi. 
 
 
IMETOLEWA NA KUWEKWA MUHURI wa TUME leo tarehe ……. ya mwezi 
…………….. mwaka 20…….. 
 

………………………………….. 
MKURUGENZI MKUU 
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FOMU NA. 8 

 
MAREJEO YA UAMUZI WA TUME 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 25) 

 
 

A. MAELEZO YA MTU ALIYEPEWA NOTISI YA UTEKELEZAJI   
Jina. 
  
Namba ya Usajili/ Namba ya Utambulisho     

Maelezo ya mawasiliano   
(Namba ya simu/ anwani ya barua pepe)  

  

B. NAMBA YA LALAMIKO___________________________ 
NAMBA YA NOTISI  YA UTEKELEZAJI/ADHABU__________________________ 
  

C. SABABU ZA MAREJEO YA  NOTISI YA UTEKELEZAJI/ADHABU 
................................................................................................................................................ 
……………………………………………………………………………………………… 

  
Kumbuka:   
*Kama nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama Kiambatisho 
kwa Fomu hii  

* Ikiwa una nyaraka zinazounga mkono kuthibitisha madai yako, tafadhali ambatisha 
nakala kwenye Fomu hii.  
*Taarifa zitakazowasilishwa zitashughulikiwa kwa usiri mkubwa.  

 
 
 
 
Dodoma,                                                                         NAPE M. NNAUYE, 

6 Mei, 2023                                            Waziri wa Habari, Mawasiliano  
Teknolojia ya Habari 


